Máy mát xa trị liệu một thiết bị hiệu quả giúp xoa bóp cho các vị trí đau nhức trên cơ thể để giảm đau, lưu thông khí huyết, kích thích và khai thông các huyệt đạo giúp cải thiện quá trình lưu thông máu, tăng cường khả năng trao đổi chất, tăng hệ miễn dịch cho cơ thể. Là một trang thiết bị y tế máy mát xa trị liệu cần phải tiến hành thủ tục công bố trước khi đưa ra thị trường Vậy thủ tục công bố tiến hành ra sao? Cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Sau đây HM Law xin gửi tới Quý Khách hàng bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về thủ tục này trong năm 2022. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ hãy liên hệ với HM Law để được hỗ trợ.

  1. Căn cứ pháp lý.

– Nghị định 98/2021/NĐ-CP về quản lý trang thiết bị y tế;

– Thông tư 278/2016/TT-BTC Quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí trong lĩnh vực y tế được sửa đổi bổ sung bởi thông tư 11/2020/TT-BTC ;

– Thông tư 120/2021/ TT-BTC Quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn cho đối tượng chịu ảnh hưởng bởi dịch covid-19;

  1. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 28 Nghị định 98/2021/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 28. Thủ tục công bố tiêu chuẩn áp dụng

  1. Trước khi đưa trang thiết bị y tế thuộc loại A, B lưu thông trên thị trường, cơ sở công bố tiêu chuẩn áp dụng có trách nhiệm nộp hồ sơ công bố về Sở Y tế nơi đặt trụ sở kinh doanh.”

Như vậy cơ quan nhà nước có thẩm quyền là Sở Y Tế nơi cơ sở đặt trụ sở kinh doanh.

  1. Hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng máy mát xa trị liệu?

Theo quy định tại Điều 26 Nghị định 98/2021/NĐ-CP quy định hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng trang thiết bị y tế gồm:

“Điều 26. Hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng

Hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng đối với trang thiết bị y tế thuộc loại A, B bao gồm:

  1. Văn bản công bố tiêu chuẩn áp dụng của trang thiết bị y tế thuộc loại A, B.
  2. Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn quản lý chất lượng ISO 13485 còn hiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ.
  3. Giấy ủy quyền của chủ sở hữu trang thiết bị y tế cho tổ chức đứng tên công bố tiêu chuẩn áp dụng còn hiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ, trừ trường hợp theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 25 Nghị định này.
  4. Giấy xác nhận đủ điều kiện bảo hành do chủ sở hữu trang thiết bị y tế cấp, trừ trường hợp trang thiết bị y tế sử dụng một lần theo quy định của chủ sở hữu trang thiết bị y tế hoặc có tài liệu chứng minh không có chế độ bảo hành.
  5. Tài liệu mô tả tóm tắt kỹ thuật trang thiết bị y tế bằng tiếng Việt, kèm theo tài liệu kỹ thuật mô tả chức năng, thông số kỹ thuật của trang thiết bị y tế do chủ sở hữu trang thiết bị y tế ban hành.

Riêng đối với thuốc thử, chất hiệu chuẩn, vật liệu kiểm soát in vitro: tài liệu kỹ thuật bằng tiếng Việt kèm theo tài liệu về nguyên vật liệu, về an toàn của sản phẩm, quy trình sản xuất, các báo cáo nghiên cứu lâm sàng và tiền lâm sàng bao gồm báo cáo độ ổn định.

  1. Giấy chứng nhận hợp chuẩn theo quy định hoặc bản tiêu chuẩn sản phẩm do chủ sở hữu trang thiết bị y tế công bố.

Riêng đối với trang thiết bị y tế sản xuất trong nước bổ sung kết quả đánh giá các thông số hóa, lý, vi sinh và các thông số khác do cơ sở đủ điều kiện theo quy định của pháp luật về đánh giá sự phù hợp cấp hoặc Giấy chứng nhận đánh giá chất lượng do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với trang thiết bị y tế chẩn đoán in vitro. Kết quả đánh giá phải phù hợp với tiêu chuẩn mà chủ sở hữu trang thiết bị y tế công bố.

  1. Tài liệu hướng dẫn sử dụng của trang thiết bị y tế.
  2. Mẫu nhãn sẽ sử dụng khi lưu hành tại Việt Nam của trang thiết bị y tế.
  3. Giấy chứng nhận lưu hành tự do còn hiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu.”
  4. Lệ phí nhà nước tiến hành thủ tục công bố máy mát xa trị liệu?

Lệ phí công bố tiêu chuẩn áp dụng trang trang thiết bị y tế theo thông tư 278/2016/TT-BTC (được sửa đổi bổ sung bởi thông tư 11/2020/TT-BTC) và được giảm 30% theo thông tư 120/2021/TT-BTC đến hết 30/06/2022.

Lệ phí công bố máy mát xa trị liệu: 2.100.000 VNĐ

  1. Dịch vụ công bố máy mát xa trị liệu tại HM Law.

– Tiếp nhận thông tin từ khách hàng.

– Tư vấn cho khách hàng về quy định của pháp luật liên quan đến Công bố tiêu chuẩn áp dụng trang thiết bị y tế loại B.

– Kiểm tra thông tin giấy tờ pháp lý, hồ sơ khách quan;

– Soạn thảo hồ sơ và trình khách ký;

– Đại diện khách hàng làm việc, theo dõi, giải đáp và nhận kết quả từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN ĐẦU TƯ HM LAW

Văn phòng: Tòa HPC Landmark 105 Tố Hữu, Phường La Khê, Quận Hà Đông, Thành Phố Hà Nội.

Hotline  : 0987531612

Email     : tuvanhmlaw@gmail.com

Web       : http:/hmlaw.com.vn